ข่าวโซเชียล
ครูห่วงน.ร.อยากได้ไอโฟน14 โพสต์แพงเท่ามาม่า 6,414 ซอง ชาวเน็ตทัวร์ลง ก็ไม่ได้ขอเงินครู!
21 ก.ย. 2565
2.1K views
ทัวร์ลง! เมื่อครูท่านหนึ่ง โพสต์ถึงนักเรียนที่มีความอยากได้มือไอโฟน 14 โดยเปรียบเทียบราคาไอโฟน 14 pro max กับราคาข้าวกระเพรา ซื้อมาม่า จนชาวเน็ตต่างแสดงความคิดเห็นจำนวนมาก
เพจเฟซบุ๊กสมัครงาน สอบราชการ แชร์ภาพและข้อความ จากผู้โพสต์เฟซบุ๊กรายหนึ่งได้ (โพสต์ส่วนตัว) ระบุว่า...
เมื่อวันก่อนฉันมีคาบสอนวิชาคณิตฯ เด็กนักเรียน ม.6/3 ตอนใกล้หมดคาบได้ยินนักเรียนหญิง 2 คน คุนกันว่าอยากได้ไอโฟน 14 pro max ราคาเริ่มต้น 44,900 บาท พอได้ยินว่าราคา 4 หมื่นกว่า ตกใจเลย เป็นครูมาจนอายุ 58 ปีแล้ว ยังไม่เคยเจอว่าทำไมเด็กสมัยนี้แก่แดดเร็วจังอยากได้โทรศัพท์ราคาแพงๆมาแข่งกัน พอมาคิดๆดู เลยอยากเปรียบเทียบให้คิด
- phone 14 pro max ราคาเริ่มต้น 44,900 บาท
- ถ้าซื้อข้าวผัดกระเพรา จานละ 40 บาท จะได้ 1,122 บาท
- ถ้าซื้อมาม่าซองละ 7 บาท จะได้ 6,414 ซอง
คิดเยอะๆนะลูกเอ้ยครูเป็นห่วง
เรื่องราวนี้มีคนให้ความสนใจแชร์โพสต์นี้ไป 1.9 หมื่นครั้ง มีชาวเน็ตเข้ามาแสดงความคิดเห็น 1.2 หมื่นข้อความ ต่างบอกว่า...
- ก็อยากซื้อไอโฟน ไม่ได้อยากกินกระเพรา และพ่อแม่เขามีศักยภาพเรื่องความคุ้มค่าเหมาะสมมันส่วนบุคคลไปตัดสินกันไม่ได้
- ใบกระเพรามันโทรออกไม่ได้
- คุณครูคนนี้ใช้การเปรียบเทียบที่ไม่ถูกต้องนัก แต่แอบเห็นด้วยกับคำว่า คิดเยอะๆ แฮะ (แต่สุดท้ายก็เป็นเสรีภาพในการบริหารเงินส่วนบุคคลของแต่ละคนแหละครับ)
- ถ้าพ่อแม่เด็กเค้ามีเงินซื้อให้ก็เรื่องของเค้าเถอะครู
-เด็กสมัยนี้ดูถูกไม่ได้น่ะครับครู ถึงจะเป็นเด็กนักเรียนนักศึกา นอกเวลาเรียนแล้วเด็กอาจจะหารายได้มากกว่าเงินของครูก็ได้นะครับ ครูต้องคิดเงินเดือนของครูเก็บกระเพรา กับมาม่าไว้เองแล้วล่ะ
รับชมได้ทางยูทูบ : https://youtu.be/0AKdIydBKlM